Wq/ha/David Hume

< Wq‎ | ha
Wq > ha > David Hume

David Hume (7 Mayu 1711, NS [26 ga Afrilu, O.S.] - 25 ga Agusta 1776) ɗan Falsafa ɗan Scotland ne, ɗan tarihi, masanin tattalin arziki kuma marubuci.


ZantuttukaEdit

  • Anan za mu iya sanin kuskuren maganar... cewa kowace jiha ba ta da ƙarfi, ko da yake tana da haihuwa, tana da yawan jama'a, kuma tana da kyau sosai, don kawai tana son kuɗi. Ya bayyana cewa son kuɗi ba zai taɓa cutar da kowace ƙasa a cikinta ba: Ga maza da kayayyaki sune ainihin ƙarfin kowace al'umma. Hanya ce mai sauki wacce a nan ke cutar da jama'a, ta hanyar kayyade zinare da azurfa ga hannaye kadan, da hana yaduwarsa da yaduwa a duniya. Sabanin haka, masana’antu da gyare-gyaren kowane iri sun haɗa shi da ƙasa baki ɗaya, komai kankantarsa: Suna narkar da shi cikin kowace jijiya, don haka a ce; kuma ku sanya shi shiga cikin kowace ciniki da kwangila. Na Kudi (1752) kamar yadda aka nakalto a cikin David Hume: Rubutun kan Tattalin Arziki (1955, 1970) ed., Eugene Rotwein, p. 45.